TẠI SAO PHẢI ĐĂNG KÝ NỘI DUNG QUẢNG CÁO THỰC PHẨM BẢO VỆ SỨC KHỎE???????????

TẠI SAO PHẢI ĐĂNG KÝ NỘI DUNG QUẢNG CÁO THỰC PHẨM BẢO VỆ SỨC KHỎE???????????

Khi Doanh nghiệp đang kinh doanh một sản phẩm nào đó để sản phẩm của mình được nhiều người biết đến hơn thường sử dụng các dịch vụ quảng cáo. Quảng cáo là công cụ giúp tiếp cận hiệu quả nhất của doanh nghiệp khi kinh doanh các sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ đến người tiêu dùng. Thông qua các kênh quảng cáo trên báo chí, truyền hình, các phương tiện thông tin đại chúng khác…Dù là sản phẩm hay thực phẩm, khi doanh nghiệp muốn quảng cáo sản phẩm của mình thì thủ tục pháp lý bắt buộc là “Đăng ký nội dung quảng cáo“. 

Đặc biệt là các doanh nghiệp sản xuất kinh doanh thực phẩm bảo vệ sức khỏe, những sản phẩm trong thời gian gần đây được bán rộng rãi và đa dạng trên thị trường. Được nhiều người tiêu dùng tìm mua sử dụng để bổ sung một số chất vào chế độ ăn hàng ngày, ảnh hưởng trực tiếp đến sức khỏe của người dùng. Nên “Thực phẩm bảo vệ sức khỏe” phải đăng ký nội dung quảng cáo trước khi sản phẩm xuất hiện trên các phương tiện truyền thông là điều kiện bắt buộc. Hiện tại, có rất nhiều doanh nghiệp chưa thực hiện việc đăng ký nội dụng quảng cáo các sản phẩm, dịch vụ nói chung, thực phẩm bảo vệ sức khỏe nói riêng. Đây được xem là hành vi vi phạm pháp luật bởi nội dung quảng cáo chưa có sự thẩm định sẽ dẫn đến việc các doanh nghiệp quảng cáo không trung thực, cường điệu hóa công dụng của sản phẩm. Điều này sẽ tác động tiêu cực đến lợi ích của người tiêu dùng.
~~ Căn cứ pháp lý ~~
– Luật An toàn thực phẩm số 55/2010/QH12.
– Luật Quảng cáo số 16/2012/QH13.
– Nghị định số 15/2018/NĐ-CP.
~~ Loại thực phẩm nào cần phải đăng ký nội dung quảng cáo? ~~
Theo quy định tại Nghị định 15/2018/NĐ-CP, các thực loại thực phẩm phải đăng ký nội dung trước khi quảng cáo trên các phương tiện truyền thông:
– Thực phẩm dinh dưỡng y học
– Thực phẩm dùng cho chế độ ăn đặc biệt
– Sản phẩm dinh dưỡng dùng cho trẻ dưới 36 tháng tuổi không thuộc trường hợp cấm quảng cáo theo quy định tại Điều 7 của Luật quảng cáo
Có bắt buộc đăng ký nội dung trước khi quảng cáo hay không?
– Đăng ký nội dung trước khi quảng cáo là quy định bắt buộc các Doanh nghiệp phải thực hiện. Trước khi quảng cáo, Doanh nghiệp phải đăng ký nội dung quảng cáo tại cơ quan cấp Giấy tiếp nhận bản đăng ký công bố sản phẩm.
~~ Yêu cầu nội dung quảng cáo như thế nào? ~~
– Phải phù hợp với công dụng của sản phẩm đã được công bố.
– Không sử dụng hình ảnh, thiết bị, trang phục, tên, thư tín của các đơn vị, cơ sở y tế, bác sỹ, dược sỹ, nhân viên y tế, thư cảm ơn của người bệnh, bài viết của bác sỹ, nhân viên y tế để quảng cáo thực phẩm
~~ Thủ tục đăng ký nội dung quảng cáo như thế nào? ~~
Quý doanh nghiệp muốn Đăng ký nội dung quảng cáo cho thực phẩm bảo vệ sức khỏe liên hệ ngay với An Chi Phương để được tư vấn về các thủ tục theo quy định của pháp luật:

I. Thành phần hồ sơ Doanh nghiệp cần cung cấp:

1/ Doanh nghiệp quảng cáo trên báo viết, tờ rơi, poster, báo điện tử, website của doanh nghiệp, internet: 
*** Đối với thực phẩm sản xuất trong nước ***
– Giấy phép kinh doanh
– Giấy tiếp nhận đăng ký bản công bố sản phẩm và hồ sơ công bố sản phẩm.
– Mẫu nhãn maket sản phẩm có nội dung dự kiến quảng cáo
– Giấy chứng nhận an toàn thực phẩm và thực hành sản xuất tốt (GMP)
*** Đối với thực phẩm nhập khẩu ***
– Giấy phép kinh doanh
– Giấy tiếp nhận đăng ký bản công bố sản phẩm và hồ sơ công bố sản phẩm.
– Mẫu nhãn maket sản phẩm có nội dung dự kiến quảng cáo
– Thực hành sản xuất tốt (GMP)
2/ Doanh nghiệp quảng cáo trên truyền hình, phát thanh:
Phải có thêm:
– Bản ghi nội dung quảng cáo dự kiến trong đĩa hình, đĩa âm thanh, đĩa mềm
– Kịch bản

II. Quy trình thực hiện tại An Chi Phương:

– Tiếp nhận thông tin khách hàng và tư vấn hồ sơ cần cung cấp
– Ký hợp đồng dịch vụ giữ khách hàng và An Chi Phương
– Hoàn tất hồ sơ theo quy định
– Đăng ký và nộp hồ sơ cho khách hàng
– Theo dõi hồ sơ đến khi có giấy xác nhận
– Bàn giao giấy xác nhận cho khách hàng. Hoàn tất hợp đồng

III. Thời gian thực hiện

– Thời gian từ 25-30 ngày làm việc
– Sau khi nhận được giấy xác nhận nội dung quảng cáo Doanh nghiệp phải quảng cáo đúng với nội dung đã được xác nhận.